หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ip ชนกันมาจากสาเหตุใดบ้างและมีวิธีแก้ยังไงครับ  (อ่าน 769 ครั้ง)
jackey1986
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:02:43 AM »

ที่ร้าน เข้าเน็ตไม่ได้เป็นบางเครื่อง เครื่องที่ลงwindows 7 ที่ไอคอนเน็ตจะขึ้นเครื่องหมายตกใจสีเหลือง เครื่อง ลงwindows xp จะขึ้น ip conflic แต่เวลา ปิดแล้วเปิดเร้าเตอร์ใหม่ก็จะหาย หรือถอดปลั๊กไฟที่ hub แล้วเสียบใหม่ก็จะหาย ทำให้เข้าเน็ตได้ทุกเครื่อง

ช่างที่ 3bb มาดูเขาบอกว่าเป็นกะ เร้าเตอร์ มันเสีย เปลี่ยนเร้าเตอร์ให้ใหม่ ประมาณ 10 กว่าวันก็เป็นอีก
ไม่รู้ว่ามันเกิดจากสาเหตุใด  ท่านใดเคยเจอแบบนี้หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนะวิธีแก้ไขหน่อย
diehardman
สมาชิกเว็บ

ไม่มีความรู้ ก็ต้องมีความพยายาม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 03:51:05 PM »

เป็นทุกเครื่องไหมครับ
ได้ลอง ฟิก ไอพี ทุกเครื่องดูรึยังครับ
มี Hub ลองเปลียนไหมครับ

NoTCLeAR
jackey1986
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 08:08:46 PM »

เป็นสลับไปมาหลายเครื่องครับ แต่ไม่ทุกเครือ่ง
เดี๋ยวจะลองฟิกไอพีดูครับ
ส่วนฮับไม่มีสำรอง ต้องรอผลฟิกไอพีก่อน จะซื้อใหม่ก็กลัวไม่ใช่เป็นกะฮับ ลองหาหลายๆวิธีก่อน
jackey1986
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:09:59 PM »

ถามผู้รู้อีกนิดครับ มีการแอบเข้ามาเปลี่ยนค่า เร้าเตอร์กันได้ไหมครับ เปลี่ยนค่าแล้วทำให้มันมีการชนกันของไอพี
diehardman
สมาชิกเว็บ

ไม่มีความรู้ ก็ต้องมีความพยายาม

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 09:09:14 AM »

ถามผู้รู้อีกนิดครับ มีการแอบเข้ามาเปลี่ยนค่า เร้าเตอร์กันได้ไหมครับ เปลี่ยนค่าแล้วทำให้มันมีการชนกันของไอพี
ก้เป็นไปได้ ถ้า บุคคลดังกล่าว ต่อเข้าในระบบ(ในวงแลน หรือ wifi) เราได้ และก็พอมีความรู้ และถ้าเราไม่ได้เปลี่ยน User/Pass ที่ใช้ Login ของเร้าเตอร์นั้นๆ ก็เป็นไปได้ครับ - - คงว่างงานมาก มานั่งแกล้งคนอื่น -*-*
*** ว่าแต่ มีเร้าเตอร์ที่ปล่อย wifi กี่ตัวครับ ถ้า2 ตัว อาจจะ DHCP ปล่อยมาชนกันครับ

NoTCLeAR
jackey1986
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 02:23:19 PM »

มีเร้าเตอร์ตัวเดียวครับ และผมได้ปิด wifi ไว้แล้ว
jackey1986
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 02:52:40 PM »

คงต้อง เปลี่ยน hub ใหม่แล้ว
jackey1986
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 01:48:52 PM »

เปลี่ยน hub ใหม่แล้วก็ยังหลุดอีก มันเป็นกะ เน็ตแน่ๆ   3bb เน่าแล้ว
IIJAWSIIZEROII
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 12:24:05 AM »

ใจเย็นครับ เดียวเค้า ฟ้องเอา ผมว่าเป็นที่ richtechจ่าย-ip ชนกัน เกิดจากใช้ richtechเวอร์ชั่นที่ดัดแปลง กับ SW HUB มี

การแจก ip ผิดผลาดถ้าเซทดีๆๆผมว่าหายนะ

เช่น PC 16 IP 192.168.1.16 MAC AAAAAAAAAA จริงๆแล้วMACอันนี้เป็นของเครือง6

PC 06 IP192.168.1.06 MAC BBBBBBBBBB   ส่วนอันนี้เป้นของเครื่อง  16     อันนี้สุมมุดนะครับ

ส่วนอีกปัญหาคือ dns ไม่ได้ฟิก หรือฟิกแล้วมีปัญหา ค่าเลย หายไป ให้ฟิกเป็น บน 8.8.8.8 ล่าง8.8.4.4

อันนี้ใช้ได้กับเน็ตทุกเจ้า ถ้าทำตามขั้นตอนที่ผมบอกเเล้วยังไม่ หาย มันจะเป้นที่ การติดค่อ ระหว่าง windows 7กับxpเอง

แก้ไขโดยเปลี่ยนเป็นวินโดว์เดียวกัน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์