หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเกรดคอมเคสเล็กครับ...  (อ่าน 624 ครั้ง)
armwerpolo
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 09:06:59 PM »

คือผมอยากจะอัพเกรดคอมสักหน่อยนึงอะครับ

เพราะคอมกิน CPU เยอะไปหน่อยอะครับเป็นพวก Chrome , VLC แล้วก็พวกเกมครับ
วิ่งเกือบร้อยบางทีเป็นร้อยแล้วหน้าจอก็ดับ ทุกอย่างยังทำงานอยู่ ผมลองอัพเวอร์ชั่นการ์ดจอแล้ว ลบลงใหม่หลายทีแล้วครับ
(นี่ขนาดพิมพ์อยู่ยังกระพริบเลยขนาดเปิดแค่ Chrome กับ VLC เหมือนมันจะกระพริบตอนที่ทำงานหนักครับ)

คอมผมเน้นดูหนังเล่นเกมครับแต่เป็นเกมไม่หนักมากออพไลน์ก็พวกออพไลน์เบาๆอะครับ

คือพึ่งถอยการ์ดจอ Nvidia Geforce 730 มา (น่าจะเป็นสาเหตุที่จอกระพริบเพราะก่อนหน้านั้นไม่เกิดขึ้นเลยครับ)
ผมคิดว่าการ์์ดจอไม่ Support กับเครื่องผมหรือยังไง
ที่ผมอยากจะปรึกษาก็คือผมควรจะอัพ CPU ดี หรือ RAM หรืออะไรที่ควรอัพดีครับ
หรืออาจจะเป็นที่ Power Supply จ่ายไฟไม่พอ หรือ MotherBoard เก่าไป หรือทางไหนที่เป็นไปได้

งบขอเป็นไม่เกิน 2000 จะพอไหวไหมครับ อยากอัพเกรดเป็นชิ้นๆไปอะครับ รบกวนเรียงลำดับชิ้นที่ควรอัพให้หน่อยครับ

*คอมผมเป็นคอมเคสเล็กนะครับ

รบกวนด้วย
ขอบคุณมากครับ
ph0nsing
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 04:58:02 AM »

เป็นผมคงเปลี่ยนซีพียูครับ เป็น Q8400 หรือ Q9400 สีหัวลื่นขึ้นเยอะ เช็คราคามือสองแล้วเงินเหลือครับ เอาไว้เก็บเพิ่มอีกหน่อยไว้ซื้อ SSD ครับ. เปลี่ยนสองอย่างนี้ น่าจะไช้ไปอีกนานหลายปีครับ.
armwerpolo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 06:13:17 AM »

เป็นผมคงเปลี่ยนซีพียูครับ เป็น Q8400 หรือ Q9400 สีหัวลื่นขึ้นเยอะ เช็คราคามือสองแล้วเงินเหลือครับ เอาไว้เก็บเพิ่มอีกหน่อยไว้ซื้อ SSD ครับ. เปลี่ยนสองอย่างนี้ น่าจะไช้ไปอีกนานหลายปีครับ.

ควรจะเริ่มที่ CPU ก่อนใช่ไหมครับ

ราคาประมาณไหนหรอครับ พวก Q8400 , Q9400
ความต่าง 2 ตัวนี้คือยังไงครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย
หรือมีตัวไหนที่ดีกว่าแนะนำ (ที่ใส่เข้าคอมผมได้ กลัวซื้อมามันจะไม่ support กันอะครับตาม spec ที่บอกไว้)
*เน้นดูหนัง เล่นเกมเบาๆครับ

SSD มันจะช่วยได้แค่ไหนหรอครับ กลัวไม่คุ้มทุน ความจุเยอะๆยิ่งแล้วใหญ่
เพราะตอนนี้ข้อมูลพวกไฟล์งาน ฟังเพลง หนัง รวมๆก็เกือบ 300GB

diehardman
สมาชิกเว็บ

ไม่มีความรู้ ก็ต้องมีความพยายาม

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:15:07 AM »

ปัญหามันคือ จอดับจอกะพริบ -*-* เปลี่ยนแล้ว CPU(4หัวดีกว่า2หัวแน่นอน) แต่ปัญหาเดิมอาจไม่หายนะครับ ไม่ลองเทสกับออนบอร์ด ก่อนไหมครับ เล่นเนตเล่นอะไรดู ยังมีอาการจอดับจอกะพริบอีกไหม ซึ่งก่อนหน้านั้นไม่เป็น ก็คงเป็นที่การืดจอ ** ว่าซื้อ ตัวไหนมาครับ ***การืดจอไม่ว่ารุ่น ขอแค่ให้มี สล๊อตใส่ ก็ใส่ได้หมดครับ ไม่ว่าจะ x16/2.0/3.0 ผลไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ก็มีบางรุ่นที่ต้อง แฟลชไบออสก่อน ไม่งั้นไม่มีภาพ เพราะไบออสเก่าไม่รับ การืดรุ่นใหม่ๆๆมากๆ -*-
*** 2000(เพิ่มอีก2-300ได้ SSD ตัว 240) เปลี่ยน SSD เห็นผลทันตา คนละโลกไม่ว่าจะเปิดเครื่อง เปิดเนต รับรองครับ

NoTCLeAR
ph0nsing
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 04:24:56 PM »

ซีพียูช้าไป ควรเปลี่ยนเป็นซีพียู ถ้าไช้ตัวนี้ซีพียูมันทำงานหนักไปขึ้นร้อยเป็นเซ็นมันจะค้างเป็นบางช่วงครับ. และร้อนด้วย.
แต่ถ้าจอกระพริบ ต้องดูว่าเป็นที่จอหรือเปล่า อันดับสองการ์ดจอครับ อันดับสามพาวเวอร์ซัพพลาย.

CPU ซื้อในเพชบุ้คครับ ihavecpu หรือ cpu2day หรือเว็บ com2day ผมแนะนำตามลำดับ.

SSD ซื้อซัก128GB ก็ได้ครับ เอามาลงวินโดวส์-เกม ฮาร์ดดิสก็เอาไว้เก็บข้อมูล.
armwerpolo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 07:59:33 PM »

ปัญหามันคือ จอดับจอกะพริบ -*-* เปลี่ยนแล้ว CPU(4หัวดีกว่า2หัวแน่นอน) แต่ปัญหาเดิมอาจไม่หายนะครับ ไม่ลองเทสกับออนบอร์ด ก่อนไหมครับ เล่นเนตเล่นอะไรดู ยังมีอาการจอดับจอกะพริบอีกไหม ซึ่งก่อนหน้านั้นไม่เป็น ก็คงเป็นที่การืดจอ ** ว่าซื้อ ตัวไหนมาครับ ***การืดจอไม่ว่ารุ่น ขอแค่ให้มี สล๊อตใส่ ก็ใส่ได้หมดครับ ไม่ว่าจะ x16/2.0/3.0 ผลไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ก็มีบางรุ่นที่ต้อง แฟลชไบออสก่อน ไม่งั้นไม่มีภาพ เพราะไบออสเก่าไม่รับ การืดรุ่นใหม่ๆๆมากๆ -*-
*** 2000(เพิ่มอีก2-300ได้ SSD ตัว 240) เปลี่ยน SSD เห็นผลทันตา คนละโลกไม่ว่าจะเปิดเครื่อง เปิดเนต รับรองครับ

ซีพียูช้าไป ควรเปลี่ยนเป็นซีพียู ถ้าไช้ตัวนี้ซีพียูมันทำงานหนักไปขึ้นร้อยเป็นเซ็นมันจะค้างเป็นบางช่วงครับ. และร้อนด้วย.
แต่ถ้าจอกระพริบ ต้องดูว่าเป็นที่จอหรือเปล่า อันดับสองการ์ดจอครับ อันดับสามพาวเวอร์ซัพพลาย.

CPU ซื้อในเพชบุ้คครับ ihavecpu หรือ cpu2day หรือเว็บ com2day ผมแนะนำตามลำดับ.

SSD ซื้อซัก128GB ก็ได้ครับ เอามาลงวินโดวส์-เกม ฮาร์ดดิสก็เอาไว้เก็บข้อมูล.

ผมคิดว่าน่าจะเป็น bios รุ่นเก่าน่ะครับไม่รองรับการ์ดจอผมซื้อมาหลายปี
ไม่เคยอัพเดทไฟล์ระบบเลย แม้แต่วินโดว์อัพเดท

พาวเวอร์ซัพพลายก็เคยมีปัญหาแต่ก็ก่อนจะซือการ์ดจอตัวปัจจุบันครับ
เลยคิดว่าเป็นตัวการ์ดจอมากกว่า

การแฟลชไบออสทำเองได้หรือเปล่าครับ
กลัวมันจะผิดพลาด ขี้เกียจยกคอมไปร้านอีก

สมมติถ้าผมถอย SSD มาแล้ว
ก็ต้องใช้ฮาร์ดดิสเก็บพวกข้อมูลอยู่ดีหรือเปล่าครับ
มันจะช่วยได้ใช่ไหมครับ

สรุปแล้วคือตอนนี้เลือกอัพ CPU ครับ
Q8400 , Q9400 2 ตัวเลือกนี้คือเพียงพอแล้วใช่ไหมครับ
*ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต ออนไลน์เบาๆ ออพไลน์ปานกลาง

ข้อมูล CPU ที่หามาก็มีอยู่เว็ปเดียวครับของ advice ไม่รู้มือ1หรือเปล่า
มีข้อแตกต่างยังไงหรอครับแต่ละแบบ ผมเห็นมันต่างกันแค่ความถี่
ต่างกันแค่หน่วยทศนิยม หน้าตาก็เหมือนๆกัน - -

รบกวนเลือกให้ผมเลยละกันครับ 5 ตัวนี้ตัวไหนเหมาะกับเครื่องผมที่สุด
เลือกไม่เป็นเลยครับของแบบนี้

ส่วนแรมนี่เพียงพอหรือยังครับ

ขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อยครับ
อยากอัพทั้งทีอยากทำให้ดีไปเลยอะครับ
*ดีของผมคือแค่เล่นเกมออพไลน์ปานกลาง เล่น Chrome อะไรไม่กระตุกครับ

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
diehardman
สมาชิกเว็บ

ไม่มีความรู้ ก็ต้องมีความพยายาม

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:10:15 AM »

1.แฟลชไบออส ทำเองได้  ลองหาดู ใส่รุ่นเมนบอร์ดละหาเอาครับ -*-
2.ใช่ครับ ก็แล้วแต่นะ มันได้ทั้งสอง แต่ SSD พื้นที่น้อยแค่นั้น ข้อมูลต่างๆก็ เอาไปไว้ใน HDD
3.Q9300 เหมาะสุดตามราคา -*- ต่างกันที่ความถี่ และ L2 แคช -*-*
4.4GB ก็พอเหมาะแล้ว แต่ยิ่งมากยิ่งดี

NoTCLeAR
armwerpolo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 02:56:16 PM »

1.แฟลชไบออส ทำเองได้  ลองหาดู ใส่รุ่นเมนบอร์ดละหาเอาครับ -*-
2.ใช่ครับ ก็แล้วแต่นะ มันได้ทั้งสอง แต่ SSD พื้นที่น้อยแค่นั้น ข้อมูลต่างๆก็ เอาไปไว้ใน HDD
3.Q9300 เหมาะสุดตามราคา -*- ต่างกันที่ความถี่ และ L2 แคช -*-*
4.4GB ก็พอเหมาะแล้ว แต่ยิ่งมากยิ่งดี

แล้วถ้าหากผมซื้อ Q9300  มาแล้วต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดไหมครับ

CPU ของเดิมคือ Pentium Dual Core ถ้าจะเปลี่ยนเป็น Q9300
socket จะเหมือนกันไหมครับ มีวิธีดูยังไงครับ
diehardman
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 04:29:18 PM »

Tongue Tongue Tongue Tongue Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed 775 ก็คือ 775

เอารุ่นเมนบอร์ดไป หาดูครับ รุ่นเมนบอร์ดจะบอกทุกอย่างเท่าที่อยากรู้ --* -*- หรือบอกมาครับ คิดว่าาคงรุ่นนี้ ดูจากที่ให้มาตอนแรกๆ **-

http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Product/Product_Support.aspx?DetailID=1093&CategoryID=1&DetailName=Feature&MenuID=24&LanID=0

NoTCLeAR
armwerpolo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 02:53:49 AM »

ขอบคุณมาก ๆครับ

กระจ่างครับผม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์