หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรม SetWallpaper (Desktop) เพื่อเอาไว้ใช้โปรโมทโปรโมชั่นของร้าน แบบอัตโนมัติ  (อ่าน 1008 ครั้ง)
iconnetwork
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 05:59:47 PM »

วิธีทำ  ง่าย ๆ  ครับผม

1.  ดาวน์โหลดโปรแกรมได้จาก  http://www.mediafire.com/file/ylcn7d5on81szm5/SetWallpaper.rar

2.  แตกไฟล์ SetWallpaper.rar  ออกมา  แนะนำให้เอาไว้ที่ได้ D: หรือไดว์เกมส์ของท่านนะครับ  ที่ท่านแชร์ให้เครื่องลูก  เพราะว่าจะได้แก้ที่เครื่องแม่เครื่องเดียวครับ

3.  จะได้ตามภาพตัวอย่าง

ซึ่งจะมีทั้งหมด  4  ไฟล์ โดยประกอบไปด้วย
  • desktop.bat  ไฟล์สำหรับใช้งานเพื่อนเปลี่ยนภาพ Desktop
  • icon.jpg  ไฟล์ภาพที่ต้องการให้เปลี่ยน
  • ReadMe.txt
  • SetWallpaper.exe  ไฟล์โปรแกรมใช้งานผ่าน CMD

4.  วิธีการแก้ไข  เพื่อให้เข้ากับระบบของแต่ละท่าน  แก้ไขที่ไฟล์  Desktop.bat  โดยการคลิกขวา  แล้วเลือก Edit ตามภาพ

รายละเอียดไฟล์  Desktop.bat
อ้างถึง
@echo off
SetWallpaper.exe /r
SetWallpaper.exe d:\SetWallpaper\icon.jpg

มีทั้งหมด 3 บันทัด  นะครับ
บันทัดแรกไม่ต้องสนใจครับ
บันทัดที่ 2 สั่งให้โปรแกรมลบภาพเดิมของเรา
บันทัดที่ 3  อันนี้สำคัญครับ  บอกตำแหน่งภาพครับ  ว่าจะใช้ภาพอะไรครับ 

หากใครที่นำไปใช้และไม่ได้เปลี่ยนตำแหน่งของภาพ  หรือไม่ได้เปลี่ยนชื่อรูปภาพ  ก็สามารถเอาภาพมาทับที่ชื่อ icon.jpg ได้เลย  และสามารถใช้งานได้เลย  โดยไม่ต้องแก้ไขอะไรนะครับ  ส่วนใครที่เปลี่ยนที่อยู่โปรแกรม  เปลี่ยนไดว์  เปลี่ยนชื่อรูปภาพ  ท่านก็เปลี่ยนให้มันตรงกับของทางนะครับ   แค่นี้เราก็จะได้โปรแกรมเปลี่ยนภาพ Desktop แล้ว 

ที่นี่เราจะทำให้มันเปลี่ยนอัตโนมัติยังไง  วิธีของผมง่าย ๆ  ครับ  ที่เครื่องลูก  เราก็สร้างช๊อตคัดของไฟล์  Desktop.bat แล้วนำไปไว้ที่ Statup ของวินส์โดว์ครับ  ตามภาพ

ที่นี้ทุกครั้งที่เปิดเครื่องมันก็จะเปลี่ยนรูปภาพให้เราเองครับ   ใครอยากจะเปลี่ยนภาพ   จะโปรโมทอะไร  จะโชว์อะไร  เปลี่ยนอาทิตย์ไหน  เดือนไหน  หรือเปลี่ยนทุกวันยังได้เลย  ก็แค่เอาภาพมาทับที่ไฟล์ icon.jpg  หรือเปลี่ยนที่ไฟล์ Desktop.bat ในบันทัดที่ 3 ครับ

จบครับผม

snow man
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 06:25:53 PM »

pomme928
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 10:40:55 PM »

Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์