หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรอัพคอมส่วนไหนก่อนดีครับ  (อ่าน 997 ครั้ง)
sinsamood
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 02:59:46 PM »

ถ้างบน้อย RX 460 ตัว 3 พันกว่าก็ได้ครับแต่ถ้าเพิ่มอีกนิด GTX 1050 ก็จะดี

ที่ร้านมีทั้ง 2 ตัว RX460 / GTX 1050

เล่นเกม online / Hon / PB / Fifa / War Z / New Z ลื่นพอๆกัน ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างกันเท่าไหร่

แต่ข้อดีของ RX 460 คือมันใช้ร่วมกับจอ Freesync ได้ /เพิ่มอัตรารีเฟรทได้ถึง 75 Hertc จอปกติจะแค่ 60

ที่ร้านเลยมีที่ใช้ RX 460 อยู่ 3 เครื่องใช้คู่กับจอ Freesync 3 จอ

Samsung ตัวนึง (ได้แค่ 72) / LG ตัวนึง (ได้ 75) / Viewsonic ตัวนึง (ได้ 75)

แต่จริงๆ ที่ร้านเคยใช้เครื่องที่ใส่ Asus / GT730 / 2 GB / DDR5 ก็เล่น New Z ในสตรีมได้นะครับไม่แลคด้วย

ส่วนสเปค i3 Gen 4 / แรม 8 GB / SSD 120 GB /  Asus / GT730 / 2 GB / DDR5
racoona
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 04:30:09 PM »

ในความเห็นผมควรเพิ่มแรมก่อนคับ ตอนนี้คุณใช้อยู่น่าจะใส่แค่อันเดียว เพิ่มอีกตัว หรือถ้าใส่คู่อยู่แล้วก็ให้ปรับเป็น 4gb x 2อัน จะได้เปิดฟังค์ชันดูเอลแรม ทำให้สามารถเปิดโปรแกรมใหญ่หรือเกมซ้อนกันได้โดยไม่สะดุด  ช่วยให้swapทำงานเบาลงและสามารถเปิดแคสเยอะขึ้นได้

ถ้าให้เทียบความต้องการใช้งานพื้นฐาน ระหว่างแรมกับการ์ดจอของคุณตอนนี้ การ์ดเก่าที่มีอยู่ยังพอใช้งานได้ดีอยู่(จัดอยู๋ระดับกลางๆ) ส่วนแรมเริ่มจะไม่เพียงพอกับการใช้งานหลัก ดังนั้นแรมควรมาก่อน เอาง่ายๆ B&S ที่ใกล้จะเปิดให้บริการในไทยเกมนี้กินแรมสูงถึง5กิ๊กเป็นอย่างต่ำ(โหมด64บิท) ส่วนcpu ดีอยู่แล้วคับไม่ต้องเปลี่ยน สเปกคอมพื้นฐาน cpu 4 core  ram 8 gb (4 x 2) การ์ดจอตามงบ จอคอม 21นิ้วขึ้นไป
ตอนนี้ใช้ 4g ตัวเดียวครับ แต่เคยลองเอา4*2มาใส่ดูแล้วครับ เกมส์ในสตรีมอย่าง newz มันกระตุกอ่ะครับ ปรับlowแล้ว หรือควรปรับคอมอะไรตรงไหนอีกครับ ถึงจะลื่นๆได้ดี แนะนำหน่อยครับ
ขอจะถามนะคับ จะได้มีข้อมูลพื้นฐานในการแก้ปัญหาคับ
1.โปรแกรม diskless ปัจจุบันใช้ตัวใหนอยู่คับ
2.แคสของเครื่องลูก ตั้งค่าอยู่ที่เท่าไรคับ
3.วินโดวรุ่นอะไร และหลังบูทเครื่องเสดแล้ว จำนวน procresses ใน task manager เท่าไร
4.โปรแกรมเสริม C++ runtime ลงครบทุกเวอร์ชันใหม 2005 2008 2008sp1 2010 2012 2013 2015 ทั้ง 32บิทและ 64บิท
5.เครื่องแม่แรมเท่าไร ตั้วค่าแคสสำหรับแคสข้อมูลอิมเมทและเกมเท่าไร
atom559
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 05:27:29 PM »

ในความเห็นผมควรเพิ่มแรมก่อนคับ ตอนนี้คุณใช้อยู่น่าจะใส่แค่อันเดียว เพิ่มอีกตัว หรือถ้าใส่คู่อยู่แล้วก็ให้ปรับเป็น 4gb x 2อัน จะได้เปิดฟังค์ชันดูเอลแรม ทำให้สามารถเปิดโปรแกรมใหญ่หรือเกมซ้อนกันได้โดยไม่สะดุด  ช่วยให้swapทำงานเบาลงและสามารถเปิดแคสเยอะขึ้นได้

ถ้าให้เทียบความต้องการใช้งานพื้นฐาน ระหว่างแรมกับการ์ดจอของคุณตอนนี้ การ์ดเก่าที่มีอยู่ยังพอใช้งานได้ดีอยู่(จัดอยู๋ระดับกลางๆ) ส่วนแรมเริ่มจะไม่เพียงพอกับการใช้งานหลัก ดังนั้นแรมควรมาก่อน เอาง่ายๆ B&S ที่ใกล้จะเปิดให้บริการในไทยเกมนี้กินแรมสูงถึง5กิ๊กเป็นอย่างต่ำ(โหมด64บิท) ส่วนcpu ดีอยู่แล้วคับไม่ต้องเปลี่ยน สเปกคอมพื้นฐาน cpu 4 core  ram 8 gb (4 x 2) การ์ดจอตามงบ จอคอม 21นิ้วขึ้นไป
ตอนนี้ใช้ 4g ตัวเดียวครับ แต่เคยลองเอา4*2มาใส่ดูแล้วครับ เกมส์ในสตรีมอย่าง newz มันกระตุกอ่ะครับ ปรับlowแล้ว หรือควรปรับคอมอะไรตรงไหนอีกครับ ถึงจะลื่นๆได้ดี แนะนำหน่อยครับ
ขอจะถามนะคับ จะได้มีข้อมูลพื้นฐานในการแก้ปัญหาคับ
1.โปรแกรม diskless ปัจจุบันใช้ตัวใหนอยู่คับ
2.แคสของเครื่องลูก ตั้งค่าอยู่ที่เท่าไรคับ
3.วินโดวรุ่นอะไร และหลังบูทเครื่องเสดแล้ว จำนวน procresses ใน task manager เท่าไร
4.โปรแกรมเสริม C++ runtime ลงครบทุกเวอร์ชันใหม 2005 2008 2008sp1 2010 2012 2013 2015 ทั้ง 32บิทและ 64บิท
5.เครื่องแม่แรมเท่าไร ตั้วค่าแคสสำหรับแคสข้อมูลอิมเมทและเกมเท่าไร
ผมทราบแค่ใช้diskless ของการีน่าอ่ะครับ แรมเครื่องแม่ 8g*2 ครับ พี่พอจะช่วยเซ็ตอะไรได้บ้างมั้ยครับ พอดีผมทราบแค่นี้จริงๆ มีแต่ช่างเค้าเข้ามาทำให้
racoona
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 12:28:47 PM »

ในความเห็นผมควรเพิ่มแรมก่อนคับ ตอนนี้คุณใช้อยู่น่าจะใส่แค่อันเดียว เพิ่มอีกตัว หรือถ้าใส่คู่อยู่แล้วก็ให้ปรับเป็น 4gb x 2อัน จะได้เปิดฟังค์ชันดูเอลแรม ทำให้สามารถเปิดโปรแกรมใหญ่หรือเกมซ้อนกันได้โดยไม่สะดุด  ช่วยให้swapทำงานเบาลงและสามารถเปิดแคสเยอะขึ้นได้

ถ้าให้เทียบความต้องการใช้งานพื้นฐาน ระหว่างแรมกับการ์ดจอของคุณตอนนี้ การ์ดเก่าที่มีอยู่ยังพอใช้งานได้ดีอยู่(จัดอยู๋ระดับกลางๆ) ส่วนแรมเริ่มจะไม่เพียงพอกับการใช้งานหลัก ดังนั้นแรมควรมาก่อน เอาง่ายๆ B&S ที่ใกล้จะเปิดให้บริการในไทยเกมนี้กินแรมสูงถึง5กิ๊กเป็นอย่างต่ำ(โหมด64บิท) ส่วนcpu ดีอยู่แล้วคับไม่ต้องเปลี่ยน สเปกคอมพื้นฐาน cpu 4 core  ram 8 gb (4 x 2) การ์ดจอตามงบ จอคอม 21นิ้วขึ้นไป
ผมทราบแค่ใช้diskless ของการีน่าอ่ะครับ แรมเครื่องแม่ 8g*2 ครับ พี่พอจะช่วยเซ็ตอะไรได้บ้างมั้ยครับ พอดีผมทราบแค่นี้จริงๆ มีแต่ช่างเค้าเข้ามาทำให้
พอเข้าใจปัญหาเบื้องต้น โปรแกรมคาเฟ่ไทย ผมยังไม่เคยใช้ดังนั้นผมไม่รู้วิธีเซตค่าของโปรแกรม เนืองจากผมปฏิเสธลงโปรแกรมตัวนี้จากทางกาเรน่า การเซตต้องถามจากเพื่อนสมาชิกที่ใช้โปรแกรมตัวนี้ ที่จะเน้นคือแคสเครื่องลูกว่าตั้งค่าไว้เท่าไร กับแคสอิมเมทและเกม
คุณสามารถลงโปรแกรมเพิ่มที่เครื่องลูกเองได้ใหม
อยากให้คุณเช็คโปรแกรมพื้นฐานในเครื่องลูก ที่จะเน้นคือ C++ ใน Control Panel\All Control Panel Items\Programs and Features
ว่ามีแบบที่ลงในรูปใหม เป็นโปรแกรมพื้นฐานสำหรับเกมทำให้เกมลื้นไม่สะดุด จำเป็นจะต้องมีครบคับ ปัจจุบันมีถึง C++ 2015 ตอนนี้เอาเท่านี้ก่อน
atom559
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 07:22:18 PM »

พอเข้าใจปัญหาเบื้องต้น โปรแกรมคาเฟ่ไทย ผมยังไม่เคยใช้ดังนั้นผมไม่รู้วิธีเซตค่าของโปรแกรม เนืองจากผมปฏิเสธลงโปรแกรมตัวนี้จากทางกาเรน่า การเซตต้องถามจากเพื่อนสมาชิกที่ใช้โปรแกรมตัวนี้ ที่จะเน้นคือแคสเครื่องลูกว่าตั้งค่าไว้เท่าไร กับแคสอิมเมทและเกม
คุณสามารถลงโปรแกรมเพิ่มที่เครื่องลูกเองได้ใหม
อยากให้คุณเช็คโปรแกรมพื้นฐานในเครื่องลูก ที่จะเน้นคือ C++ ใน Control Panel\All Control Panel Items\Programs and Features
ว่ามีแบบที่ลงในรูปใหม เป็นโปรแกรมพื้นฐานสำหรับเกมทำให้เกมลื้นไม่สะดุด จำเป็นจะต้องมีครบคับ ปัจจุบันมีถึง C++ 2015 ตอนนี้เอาเท่านี้ก่อน

ถึงแค่ 2013 อ่ะครับ จะลงเพิ่มยังไงดี ทำไม่เป็นซะด้วยซิครับ
atom559
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 10:34:02 AM »

แนะนำเพิ่มเติมได้น่ะครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์