หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสเปคเซิฟเวอร์ No Hdd ระหว่าง Xeon กับ Ryzen  (อ่าน 619 ครั้ง)
ComboNet
สมาชิกเว็บ

กัมมุนา วัตตติโลโก สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกร

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 03:13:50 PM »

รบกวนขอความรู้ เพื่อน ๆ พี่ หน่อยครับ คือจะเปลี่ยนเซิฟเวอร์ No Hdd ใหม่ อยากถามว่าระหว่างสาย Intel Xeon กับ Ryzen เอามาทำ เซิฟเวอร์ No Hdd อันไหนดีกว่ากันในแง่ของความเสถียร เน้นยาว ๆ ระหว่าง Ram แบบ DDR3 (ECC) กับ DDR4 ตัวไหนเหมาะเอามาทำ Cache ครับ และแหล่งซื้อ Xeon ที่ไหนดีครับ ดูใน Advice ไม่มีเลย รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ปล. หรือจะแนะนำสเปคอื่นก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
 Kiss
racoona
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 11:59:16 AM »

https://www.facebook.com/CPUCore2Duo/?fref=ts
เจ้านี้รับทำเซิฟเวอร์สเตชัน (เซิฟแท้) รายละเอียดปลีกย่อยต้องสอบถามเองคับ หรือดูตัวอย่างสินค้าในร้านเขาดูคับ สเปกเทพๆทั้งนั้น และรับสั้งประกอบเครื่องตามความต้องการของลูกค้า
เซิฟแท้ความต่างที่เซิฟpcที่พวกเราใช้กัน
1.ระบบแรม pcมีสูงสุด 2ช่องสัญญาณ(ดูเอลแรม) เซิฟแท้ มีถึง 4ช่องสัญญาณ และสามารถติดตั้งแรมได้มาก
2.จำนวนคอร์cpuที่เยอะจนน่าตกใจ
3.ช่องแลนการ์ดบนบอร์ดที่เยอะและเสถียร์กว่าการ์ดที่ติดตั้งเพิ่ม
4.พอร์ตsata ที่มีเยอะลงhddได้หลายลูกคับ
diehardman
สมาชิกเว็บ

ไม่มีความรู้ ก็ต้องมีความพยายาม

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 07:20:21 PM »

ข้อเสียของ server แท้ๆ คือ เวลาเสีย อะไหล่ หาค่อนข้างหาเองได้ยากครับ

NoTCLeAR
ComboNet
สมาชิกเว็บ

กัมมุนา วัตตติโลโก สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกร

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 09:42:50 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เดี๋ยวขอคิดดูก่อนตัดสินใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์