หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 352 ครั้ง)
oump
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 12:31:42 PM »

1.มีวินโดว์สองตัว 10 กับ เซเว่น (ฮาร์ดดิสคนละตัว) ตัว 10 เข้าไม่ใด้มันถามหารหัสผ่าน มีวิธีทำให้แก้ไขใด้ในขณะที่กำลังเล่นวินโดว์เซเว่นใหมครับ(เข้าใด้ทางบูตเมนูF8 เลือกฮาร์ดดิสตัวที่มีวินโดว์เซ่เว่นในใบออสก็กลับมาเมนูที่ปกติให้เลือกว่าจะเข้าวินโดว์ตัวไหน แต่พอเลือกแล้วก็กลับมาเข้าตัว 10)

2.อาการหน้าจอแสดงยี่ห้อเมนบอร์ดค้างนาน กับเคอเซอร์ข้อความกระพริบมุมซ้ายบนจะแก้ไขใด้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ Huh?
diehardman
สมาชิกเว็บ

ไม่มีความรู้ ก็ต้องมีความพยายาม

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 06:38:08 PM »

1.มีวินโดว์สองตัว 10 กับ เซเว่น (ฮาร์ดดิสคนละตัว) ตัว 10 เข้าไม่ใด้มันถามหารหัสผ่าน มีวิธีทำให้แก้ไขใด้ในขณะที่กำลังเล่นวินโดว์เซเว่นใหมครับ(เข้าใด้ทางบูตเมนูF8 เลือกฮาร์ดดิสตัวที่มีวินโดว์เซ่เว่นในใบออสก็กลับมาเมนูที่ปกติให้เลือกว่าจะเข้าวินโดว์ตัวไหน แต่พอเลือกแล้วก็กลับมาเข้าตัว 10)

2.อาการหน้าจอแสดงยี่ห้อเมนบอร์ดค้างนาน กับเคอเซอร์ข้อความกระพริบมุมซ้ายบนจะแก้ไขใด้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ Huh?

ถามกลับ HDD สองตัวนี้ ทำวินโดวส์กับเครื่องเลยไหม หรือ ถอดมาจากเครื่องอื่นที่มีวินโดวส์ดังกล่าวอยู่แล้ว

อันแรก วิน10 อาจจะแก้ได้แต่ต้องให้แผ่นบูท และแก้ผ่านทางโปรแกรมครับ(พวก mini windows/Hiren's boot)
ของวิน 7 ในอาจจะต้องดูใน ไบออส ใน Advance พวกSata Mode จาก IDE ไปACHI หรือ ACHI ไป IDE ถ้าไม่ต้องการทำใหม่ -*- อาจจะเข้าได้หรือไม่ได้ แล้วแต่การทำ -*- หรือ ลอง F8 เหมือนเข้า Safe mode แต่ลองเลือก Disable Automatic restart ดูครับ ได้โค๊ด อะไร -*-

ดีสุดทำวินใหม่ -*- Grin Grin Grin

NoTCLeAR
oump
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 07:26:09 PM »

แผ่นบูตวินโดว์ 10 มีอยู่แล้วครับ ผมใช้เครื่องร่วมกับน้องชาย เค้าใช้ 10 ส่วนผมใช้ 7 คำถามข้อ2.เป็นมานานแล้ว เค้าบอกจัดการเองใด้
และปัญหานี้เกิดขึ้นตอนที่เค้าซื้อSSDมาติดตั้ง

ผมอยากถามเพราะแค่สงสัยว่า
"มีวิธีทำให้แก้ไขตัววินโดว์10ใด้ในขณะที่กำลังเล่นวินโดว์เซเว่นใหมครับ(เข้าดูข้อมูลใด้ แต่จะแก้Registryด้วยใด้ใหม)"

Sad
diehardman
สมาชิกเว็บ

ไม่มีความรู้ ก็ต้องมีความพยายาม

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:16:41 PM »

แผ่นบูตวินโดว์ 10 มีอยู่แล้วครับ ผมใช้เครื่องร่วมกับน้องชาย เค้าใช้ 10 ส่วนผมใช้ 7 คำถามข้อ2.เป็นมานานแล้ว เค้าบอกจัดการเองใด้
และปัญหานี้เกิดขึ้นตอนที่เค้าซื้อSSDมาติดตั้ง

ผมอยากถามเพราะแค่สงสัยว่า
"มีวิธีทำให้แก้ไขตัววินโดว์10ใด้ในขณะที่กำลังเล่นวินโดว์เซเว่นใหมครับ(เข้าดูข้อมูลใด้ แต่จะแก้Registryด้วยใด้ใหม)"

Sad
Tongue Lips Sealed  ไม่รู้ผมมึนรึเปล่า -*-ก็บอกให้หาแผ่นแก้ไงครับ ไม่ใช่แผ่นวินโดวสื 10  Tongue Tongue

ค้างโลโก้ นาน ลองถอด ทีละตัว ดูครับ 7 ก็ต่อแต่7  10 ก็ต่อแต่ 10 -*- ให้ดี เชคดิสลูก HDD ดูครับ -*- ลองดูครับ

NoTCLeAR
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์