หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตร้านเกม  (อ่าน 681 ครั้ง)
EAK1321
สมาชิกเว็บ
**

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 11:43:15 AM »

ผมเปิดร้านเกมมาก้อเกือบจะ 10 ปีแล้วคับ แต่ปัจจุบันลูกค้าเล่นน้อยลง อาจจะเป็นเพราะติดเน็ตมีคอม เล่นอยู่ที่บ้าน ติดเกมมือถือ โดยเฉพาะผมเห็นร้านเกมใหญ่ๆๆๆในเมืองเลิกกิจการไปเยอะมาก อนาคตร้านเกมนี่จะอยู่ได้อีกนานไหมคับ และคิดว่าจะอยู่ได้อีกกี่ปีคับ
ph0nsing
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 07:23:44 AM »

ผมเปิดมาประมาณ8ปีแล้วเหมือนกัน Grin
ถ้าในเมือง ค่าไช้จ่ายเยอะไม่น่ารอดครับ Tongue

ผมเปิดตามบ้านนอก ตอนนี้ไม่มีเด็กเท่าใหร่ เพราะเด็กจะติดโทรศัพท์ เล่นคอมไม่เป็น.
ได้จากวัยรุ่นไม่กี่คน มาเป็นกลุ่ม เล่นมานาน และเล่นกันทีก็นานครับ
และรายได้จากปริ้นงาน บางทีทำงานให้เด็กบ้างครับ ไม่ทำให้ก็ไม่ได้ เด็กทุกวันนี้ทำงานบนคอมไม่เป็นครับ
alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 08:14:40 AM »

ผมก็ทำอยู่บ้านนอก เด็กมันเล่นมือถือกันหมด
ขนาดแย่ๆกันขนาดนี้ การีน่าคาเฟ่ ยังขึ้นราคาอีก
ComboNet
สมาชิกเว็บ

กัมมุนา วัตตติโลโก สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกร

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 06:45:21 PM »

ไม่น่าเกิน 2-3 ปี ขึ้นอยู่กับพื้นที่ไหนได้รับผลกระทบมือถือมากน้อย บางพื้นที่ โดน 100% ไปต่อไม่ได้เลย

aea8rew
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 04:01:27 PM »

เปิดร้านนั่งรอเด็กเล่นเกมส์อย่างเดียว ไม่รอดครับ  Tongue
alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 08:23:33 PM »

ล่าสุดของผมบ้านนอกไฟเบอร์ ถึงละครับ
อาจจะรอดเพราะเน๊ตแรงนี่หละ ปิงนิ่งเลย ของTOT
ComboNet
สมาชิกเว็บ

กัมมุนา วัตตติโลโก สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกร

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 12:49:04 PM »

มืดมน ...

BOBZAA
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 12:22:42 PM »

ล่าสุดของผมบ้านนอกไฟเบอร์ ถึงละครับ
อาจจะรอดเพราะเน๊ตแรงนี่หละ ปิงนิ่งเลย ของTOT
ไม่แน่นะครับ ของผมจาก Winet มา fttx 100เมก พอเน็ตประชารัฐเข้า โรงเรียนปล่อย wifi ฟรี เด็กผู้หญิง 99.99% ไม่เล่นร้าน ทุกวันนี้อยู่ได้เพราะ war z เกมส์เดียวจริงๆ
alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 01:12:41 PM »

ไม่แน่นะครับ ของผมจาก Winet มา fttx 100เมก พอเน็ตประชารัฐเข้า โรงเรียนปล่อย wifi ฟรี เด็กผู้หญิง 99.99% ไม่เล่นร้าน ทุกวันนี้อยู่ได้เพราะ war z เกมส์เดียวจริงๆ

ผมเห็นโพสต่างๆในgoogle บอกว่า เน๊ตประชารัฐจะทำเฉพาะไวไฟ ในพื้นที่ ที่เน๊ตตามสายเข้าไม่ถึง
ในส่วนของไวไฟ แถวบ้านผมเขาก็ปล่อยฟรีนะ มีพวกร้านขายอาหารตามสั่ง โรงเรียน อบต.
แต่ของผมเน้นไปที่ตัวเล่นเกมส์ ส่วนเล่นเน๊ตคนมาใช้บริการ คือคนที่ มือถือพัง กับ คนไม่มีมือถือ
ส่วนเด็กผู้หญิงร้านผมไม่มีมานานมากแล้ว เพราะเด็กผู้ชายมันชอบพูดจาแทะโลม มันตั้งแก๊งร้านใครร้านมัน
ถ้าวันไหนมีงานวัดต่างๆ มันจะใช้ร้านผมเป็นที่รวมตัว ผมนี่รีบปิดหนีมันตั้งแต่ 19.00น.เลย
sinsamood
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 06:12:36 PM »

ตอนนี้ผมทำเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญหน้าร้านเพิ่ม

ส่วนร้านเน็ตผมไล่ขายลดลงจนตอนนี้เหลือแค่ 6 เครื่องละ

ทุกวันนี้เหลือแค่เด็กไม่กี่คนที่ยังมาเล่นที่ยังอยู่ได้เพราะพวกเกมสตรีม

คอมที่ร้านสเปคสูงคอมที่บ้านหรือที่ร้านอื่นเล่นไม่ได้เลยยังพอมีแต่ก็น้อยลง

เพราะเด็กแถวบ้านเซ็ทเก่าโตไปเรียนในเมืองบ้างก็ไปหางานทำที่อื่นเลยแทบไม่เหลือลูกค้า

เสาร์อาทิตย์หรือนานๆ กลับมาถึงมาแวะเล่น ผมเลยเตรียมตัวทำตามแผนคือถอย

ลดให้เหลือ 5 เครื่อง แล้วไปหางานประจำอย่างอื่นทำ

ส่วนร้านว่างตอนไหนก็เปิดตอนนั้นเปลี่ยนมันเป็นอาชีพเสริมแทน

ส่วนเครื่องซักผ้าก็ปล่อยให้คนมาหยอดเรื่อยๆ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์