หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านท่านใดลง PUBG ขอปรึกษาหน่อยครับ โดดร่มแล้วแล็คมาก  (อ่าน 430 ครั้ง)
sinsamood
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 04:59:23 PM »

เด็กแถวบ้านผมไปเล่นPUBGในร้านตัวเมือง เขาใช้ i5 1060 6GB แรม8 จอ27 ชม.16บาท ลื่น
ร้านผมไม่กล้าอัพเครื่อง กลัวไม่ได้ทุนคืน ที่ร้านก็ i3 4130 730d5 ชม.10บาท
เห็นในเวปโอเวอร์ค๊อกแว็บๆว่า เกมนี้มันกินแรมการ์ดจอ4กิ๊กกว่าๆ
ปล.เด็กๆบอกว่า ร้านในตัวเมืองไม่มีแล้ว ชม.10บาท มีแต่15บาทขึ้นไป สงสัยอัพเครื่องแข่งกันหมดทุกร้าน

คิดถูกแล้วครับสมมุติถ้าอัพเครื่องเป็น i5 / GTX1060 6 GB / แรม 8 / จอ 27 ชุดนึง 3 หมื่นกว่าแต่สิ่งที่จะตามมา

อันดับแรกต้องเปลี่ยน PSU ใหม่ด้วย  

อันดับสอง ค่าไฟ / แต่เดิม i3 TDP 54W / ถ้าเป็น i5 ตัวไม่ K / TDP ก็ขึ้นเป็น 65W

แต่ที่หนักคือการ์ดจอของเก่า GT730 ตัว DDR5 / Graphics Card Power (W) / 25W

GTX1060 /Graphics Card Power (W) / 120W ยิ่งเปิดนานแค่ไหนก็เอาไปคำนวนค่าไฟที่เพิ่มดู

สมมุติถ้าอัพแล้วขึ้นราคาเป็นชม.ละ 16 บาท

วันนึงมีเด็กมาเล่นเครื่องนี้เฉลี่ยวันละ 10 ชม.เลย = ได้ค่าชม.เพิ่มจากเครื่องนี้วันละ 60 บาท

เอาไปคิดดูว่าคุ้มกับค่าไฟที่ต้องเสียเพิ่มกับเงินที่ต้องลงทุนอีกชุดละ 3 หมื่นกว่ามั้ย

ถ้าจะทำก็ต้องทำใจเรื่องคืนทุน / แต่ถ้าใจรักไม่ซีเรียสก็จัดไปครับ

เหมือนผมว่าจะไม่ลงสุดท้ายล่าสุดก็จัดมาอีกชุดโดนไปอีกเกือบ 3 หมื่น / ตอนนี้กลายเป็น 6 เครื่องแล้ว

maddew
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 07:58:15 AM »

เด็กแถวบ้านผมไปเล่นPUBGในร้านตัวเมือง เขาใช้ i5 1060 6GB แรม8 จอ27 ชม.16บาท ลื่น
ร้านผมไม่กล้าอัพเครื่อง กลัวไม่ได้ทุนคืน ที่ร้านก็ i3 4130 730d5 ชม.10บาท
เห็นในเวปโอเวอร์ค๊อกแว็บๆว่า เกมนี้มันกินแรมการ์ดจอ4กิ๊กกว่าๆ
ปล.เด็กๆบอกว่า ร้านในตัวเมืองไม่มีแล้ว ชม.10บาท มีแต่15บาทขึ้นไป สงสัยอัพเครื่องแข่งกันหมดทุกร้าน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เมื่อวานนี้ผมลองเอาการ์ด GTX 1050 OC 2G มาเสียบใส่เครื่องแม่ CPU I5 2320 ดู แล้วลองโดดลงเมืองคนลงเยอะๆปรากฎว่าเล่นลื่นเลย ปรับภาพกลางหมด 1920*1080 ตอนนี้กำลังมองหา บอร์ดกับ CPU มือ 2 อยู่ครับ

alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 11:09:31 AM »

คิดถูกแล้วครับสมมุติถ้าอัพเครื่องเป็น i5 / GTX1060 6 GB / แรม 8 / จอ 27 ชุดนึง 3 หมื่นกว่าแต่สิ่งที่จะตามมา

อันดับแรกต้องเปลี่ยน PSU ใหม่ด้วย 

อันดับสอง ค่าไฟ / แต่เดิม i3 TDP 54W / ถ้าเป็น i5 ตัวไม่ K / TDP ก็ขึ้นเป็น 65W

แต่ที่หนักคือการ์ดจอของเก่า GT730 ตัว DDR5 / Graphics Card Power (W) / 25W

GTX1060 /Graphics Card Power (W) / 120W ยิ่งเปิดนานแค่ไหนก็เอาไปคำนวนค่าไฟที่เพิ่มดู

สมมุติถ้าอัพแล้วขึ้นราคาเป็นชม.ละ 16 บาท

วันนึงมีเด็กมาเล่นเครื่องนี้เฉลี่ยวันละ 10 ชม.เลย = ได้ค่าชม.เพิ่มจากเครื่องนี้วันละ 60 บาท

เอาไปคิดดูว่าคุ้มกับค่าไฟที่ต้องเสียเพิ่มกับเงินที่ต้องลงทุนอีกชุดละ 3 หมื่นกว่ามั้ย

ถ้าจะทำก็ต้องทำใจเรื่องคืนทุน / แต่ถ้าใจรักไม่ซีเรียสก็จัดไปครับ

เหมือนผมว่าจะไม่ลงสุดท้ายล่าสุดก็จัดมาอีกชุดโดนไปอีกเกือบ 3 หมื่น / ตอนนี้กลายเป็น 6 เครื่องแล้ว

เด็กที่ร้านส่วนใหญ่เล่นเกมในสตรีมไม่เป็น ไม่กล้าซื้อไอดีเล่น
เล่นๆกันมี sf pb วอซี rovที่เล่นบนวินโดว์ ส่วนhonนี่คนเล่นน้อยมาก(เสียดายเงินต่อคาเฟ่ไทยตั้ง9000 ซื้อ1050ได้2อัน)
กำลังดูฟีฟ่า4 ถ้าเล่นไม่ไหวแล้วเกมมันฮิตติดตลาดคงซื้อ1050มาเปลี่ยน
แต่คงไม่เปลี่ยนหมดเอาพอรองรับลูกค้าได้คงเก็บ12-13บาท/ชม. พวก730r5 เก็บ10บาทเท่าเดิม เลือกเล่นเอา
ตอนนี้ราคาการ์ดจอกับแรม มันขึ้น แต่มันก็ขึ้นราคานานแล้วหละ ใบอนุญาตเหลือ2ปีเอง ทำมา9ปี เบื่อเหมือนกันนะ ถ้าหมดนี่ก็11ปี
sinsamood
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 03:25:07 PM »

เด็กที่ร้านส่วนใหญ่เล่นเกมในสตรีมไม่เป็น ไม่กล้าซื้อไอดีเล่น
เล่นๆกันมี sf pb วอซี rovที่เล่นบนวินโดว์ ส่วนhonนี่คนเล่นน้อยมาก(เสียดายเงินต่อคาเฟ่ไทยตั้ง9000 ซื้อ1050ได้2อัน)
กำลังดูฟีฟ่า4 ถ้าเล่นไม่ไหวแล้วเกมมันฮิตติดตลาดคงซื้อ1050มาเปลี่ยน
แต่คงไม่เปลี่ยนหมดเอาพอรองรับลูกค้าได้คงเก็บ12-13บาท/ชม. พวก730r5 เก็บ10บาทเท่าเดิม เลือกเล่นเอา
ตอนนี้ราคาการ์ดจอกับแรม มันขึ้น แต่มันก็ขึ้นราคานานแล้วหละ ใบอนุญาตเหลือ2ปีเอง ทำมา9ปี เบื่อเหมือนกันนะ ถ้าหมดนี่ก็11ปี

ที่ร้านส่วนใหญ่เกมใน Steam ผมก็ให้เล่นเกมฟรีครับพวก New Z / Lastman / Dota 2 ........

ส่วน FiFa 4 เด็กที่ได้ลงทะเบียนเคยมาโหลดเล่นอยู่แต่ตอนนี้มันหายไปแล้วไม่แน่ใจว่ากาเรน่าจะยกเลิกไม่เปิดหรือเปล่า

ส่วนเรื่องค่า ชม. ถ้าซื้อ GTX1050 มาใส่ก็คิด ชม.ละ 15 เลยก็ได้ครับ

ล่าสุดที่ผมลงเครื่องใหม่เกือบ 3 หมื่นเพราะผมคิด ชม.ละ 20 บาทจากแต่เดิมมี 11 เครื่องขายประกอบใหม่ได้แค่ 4 เครื่อง

แรกๆ เด็กแอนตี้บางวันไม่มีเด็กมาเล่นเลยซักคนไม่ได้ซักบาทก็เคยเค้าก็ไปเล่นร้านใกล้ๆ ชม.ละ 15

แต่ทุกวันนี้เด็กก็ยอมรับกลับมาเล่นจนได้เพิ่มจาก 4 กลายเป็น 6 แล้ว แต่ก็มีเด็กบางส่วนที่เล่นแค่ PB หรือเกมไม่ค่อยกินสเปค

เค้าก็เล่นร้านที่ถูกกว่า ส่วนเรื่องเกมก็เป็นเกมฟรีหรือถ้าใครซื้อเกมเองก็ลงไว้ให้เล่นเช่น OverWatch

ตอนก่อนอัพเครื่องแฟนเคยบอกให้ลดราคาแข่งกับที่อื่น / แต่ผมบอกแฟนว่าผมยอมลงเงินทำให้ดีแล้วเจ๊งก็ไม่เป็นไร

แต่ถ้าจะให้แข่งกันถูกเหลือ ชม.ละ 10 บาทผมไปทำอย่างอื่นดีกว่า / สมมุติถ้าทำแล้วหักค่าใช้จ่ายเหลือกำไรแค่ 4-5 พัน

ผมไปหาทำโรงงานหรือเป็นพนักงานขายร้านอะไรก็ได้เดือนละ 6-7 พันไม่ดีกว่าเหรอจะเสียเวลามานั่งทำร้านเน็ตทำไม

ทุกวันนี้ก็แค่รอเวลาถ้ารายได้มันต่ำมากก็ไปหาอย่างอื่นทำแต่ตอนนี้มันยังมีโอกาสให้ไปต่อได้แต่ต้องคิดต่าง

ไม่ใช่แข่งกันถูก / แข่งกันตาย

ผมเห็นพวกธุรกิจร้านข้าวแล้วยังอิจฉา สมมุติวันนี้ร้านข้างๆ ขึ้นเป็นจานละ 40 บาท

ผ่านไปไม่ถึงเดือนขึ้นตามกัน 40 หมดทุกร้าน รวยกันถ้วนหน้า

มีแต่ธุรกิจร้านเน็ตที่แข่งกันลดแข่งกันแถม / สุดท้ายใครทุนหนาก็ฆ่าคนอื่นด้วยการจัดเต็ม i5 GTX1060 จอ 27.... อย่างที่คุณเห็น

ผมอัพเครื่องผมก็คิดชม. ละ 20 บาทไม่เคยจะคิดไปแข่งร้านข้างๆด้วยการลดราคา

แน่นอนถ้าสมมุติผมคิด ชม.ละ 15 ไม่ต้องถามเลยว่าเด็กจะยังไปเล่นร้านอื่นมั้ย

หรือถ้าผมอยากแข่งแบบเอาให้เจ๊งคิด ชม.ละ 10 บาทไปเลย

แน่นอนกำไรแต่ละเดือนของผมจะเหลือน้อยมาก / แต่ผมสามารถอยู่ได้แต่ร้านอื่นจะตายสนิท

และจริงๆผมก็ทำได้เพราะร้านเป็นบ้านไม่เสียค่าเช่า / ผมคุมร้านเองไม่ได้จ้างเด็ก / แล้วทางบ้านผมมีฐานะอยู่แล้ว

ถ้าไม่ละอายใจอยู่เฉยๆไม่ทำงานเลยก็ยังได้ / แต่ที่ทำเพราะใจรัก / แล้วมันก็เป็นอาชีพสุจริตแล้วสร้างรายได้

ดีกว่าอยู่เฉยๆขอเงินพ่อใช้ไปวันๆ

อยากฝากให้พวกเราลองไปคิดดู / ผมว่าพวกเรากำลังหลงทาง / อย่ามองร้านอื่นเป็นศัตรู / แต่ให้คิดว่าเป็นเพื่อนร่วมธุรกิจ

ไม่ได้บอกให้พวกเรามารวมตัวกันเพื่อกำหนดราคาเอาเปรียบผู้ใช้บริการ

แต่ต้องการให้พวกเราอยู่ในธุรกิจต่อได้และร่วมกันกำหนดราคาให้เหมาะสม

dantae01
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 10:44:43 AM »

fifa online 4 เปิด มิถุนายน ครับ

fifa online 3 ปิด
sinsamood
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 03:36:30 PM »

fifa online 4 เปิด มิถุนายน ครับ

fifa online 3 ปิด

ขอบคุณครับผมเห็นมันหายไปจากรายชื่อเกมเลยนึกว่าจะยกเลิกแล้ว

ComboNet
สมาชิกเว็บ

กัมมุนา วัตตติโลโก สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกร

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 10:29:29 AM »

ลอง Pubg mobile ครับ กินสเปคต่ำหน่อย
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์