หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีเงินจำนวนหนึ่งมาลงทุนร้านเกมส์ เพื่อนๆคิดว่ายังไงครับ  (อ่าน 2111 ครั้ง)
umbluestar
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 09:01:58 AM »

เพื่อนที่รู้จักเขาลาออกจากการเป็นลูกจ้างกินเงินเดือนและมีเงินเก็บอยู่จำนวนหนึ่ง  เขามาขอคำปรึกษาว่าจะเปิดร้านเกมส์ในเมืองต่างจังหวัด   อยากถามความเห็นครับ  ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง ..

เขาให้เหตุผลว่ารายได้ดี  เป็นนายตัวเอง  งานสบาย 
sinsamood
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 12:26:12 PM »

ไม่เห็นยากเลยบอกเค้าไปว่าคุณก็เพิ่งเลิกทำร้านไปเพราะอะไร / ขนาดเปิดมาหลายปี

นาทีนี้มันไม่ง่ายเหมือนยุคร้านเน็ตบูมแล้วครับ

เน็ตความเร็วสูงเข้าถึงเกือบทุกพื้นที่

ราคาอุปกรณ์คอมไม่ได้แพงมากเหมือนเมื่อก่อน

คู่แข่งก็เยอะ / แข่งกันลดราคาเข้าไป
alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 02:28:03 PM »

ผมเปิดมาปีที่10 ผมถอดใจแล้วครับ นี่ขนาดคู่แข่งก็ล้มหายตายจากไปเยอะแล้ว
เด็กมันไม่เข้าร้านเกมแล้วครับ ถ้าได้วันละ300บาท ถือว่าบุญแล้ว ส่วนมากได้200ต่อวัน ขายไอเท่มในเกมออนไลน์ได้เยอะกว่าอีก
นี่ขนาดตำรวจเรียกรับเงินเดือนละ500บาท รับเด็กได้นะครับ ยังแย่ขนาดนี่ ตอนนี้บอกจ่ายไม่ไหวเปิดทำตามกฏเอาดีกว่าเพราะยังไงก็ไม่มีลูกค้า
ผมติดป้ายหน้าบ้านขายคอมแล้ว i3 4130 ram4gb ddr3 gt730ddr5 จอ18.5 เมาส์+คี่ย์บอร์ด+หูฟัง+โต๊ะ ขาย6000-6500บาท ตามสภาพ
ดีนะผมอัพไปแค่7เครื่องดูลู่ทางก่อน เก่าๆหน่อยก็มี เคสกับฮาร์ดดิสบางตัว จอบางตัว โต๊ะคอมเก่าทุกตัว พาเวอร์เพิ่งซื้อใหม่
ประเมินดูแล้ว รายได้อยู่เดือนละ7000-8000บาท ของผมนะ แต่ผมไม่มีภาระ ลูก-เมีย เลยพออยู่ได้
kingpai043
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 08:31:36 PM »

อย่าเลยครับ.....ชั่วโมงนี้ร้านเกมเป็นช่วงขาลง  ผมเปิดร้านมา 3 ปีจะเข้าปีที่ 4 คอมก็เริ่มเสื่อม โต๊ะเก้าอี้ก็เริ่มพัง  ขนาดในอำเภอที่ผมอยู่เหลือผมกับอีกร้าน  เด็กยังแทบจะไม่มีเลยครับ กระแสเกมในมือถือมาแรงมาก....
sinsamood
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 09:31:30 PM »

วันนี้ได้แค่เนี้ย ขนาดว่าที่ร้านเทพ / เลยพอมีเด็กมาเล่น

PUBG / ROE / FIFA 4 / New Z / OverWatch / War Z New World

ส่วน Hon ไม่ได้เห็นเด็กเล่นนานแล้วสงสัยไปเล่น Rov / PB ก็ยังพอมีบ้างแต่หลักๆก็ตามข้างบน

นี่เด็กหมดตั้งแต่ทุ่มกว่าแต่ตัวผมนั่งดูหนังเล่นเน็ตต่อเรื่อยเปื่อยก็ไม่มีเด็กมาเพิ่ม
sinsamood
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 09:37:40 PM »

วันนี้ได้แค่เนี้ย ขนาดว่าที่ร้านเทพ / เลยพอมีเด็กมาเล่น

PUBG / ROE / FIFA 4 / New Z / OverWatch / War Z New World

ส่วน Hon ไม่ได้เห็นเด็กเล่นนานแล้วสงสัยไปเล่น Rov / PB ก็ยังพอมีบ้างแต่หลักๆก็ตามข้างบน

นี่เด็กหมดตั้งแต่ทุ่มกว่าแต่ตัวผมนั่งดูหนังเล่นเน็ตต่อเรื่อยเปื่อยก็ไม่มีเด็กมาเพิ่ม

แล้วถ้าสมมุติลองคิดดูถ้าคอมสเปคต่ำกว่านี้แล้วเล่นเกมเหล่านี้ไม่ได้ / วันนี้ผมคงไม่ได้ซักบาท

สมัยนี้มันไม่ง่ายเหมือนก่อนลงเงินแค่แสนสองแสนก็ทำร้านเล็กๆ 10-15 เครื่อง

ของผมทุกวันนี้มีแค่ 6 เครื่อง / ลงไปเครื่องละเกือบ 3 หมื่น

(ขนาดตัวเองเป็นดีลเลอร์ของหลายร้านซื้อถูกกว่าปกติแล้ว)

ตอนนี้ในร้านที่ใช้เป็น

i5 6402p / 2 เครื่อง 
i5 7400 / 1 เครื่อง
i3 8100 / 3 เครื่อง

แรมเท่ากันเครื่องละ 8 GB

GTX 1050 เหมือนกันทุกเครื่อง

SSD ทุกเครื่อง M.2 / 5 เครื่อง / SATA เครื่องนึง

จอ 32" 144 Hz / ทุกเครื่อง

ไม่ได้ใช้ระบบแลน / แต่ใช้ WiFi AC ทุกเครื่อง

เน็ต Fiber แท้ 100 / 50

Mouse / KB / หูฟัง ....ฯลฯ

แล้วคำถามก็คือ แล้วคุณจะทำร้านแบบไหนเพื่อที่จะให้เด็กยอมเสียตังค์มาเล่น / สำหรับนาทีนี้

หลายคนถึงถอดใจยอมแพ้ / แล้วขายคอม / ปิดกิจการ

นี่ยังไม่ได้พูดถึงเรื่องใบอนุญาต / และกฎหมายต่างๆ ที่เกี่ยวข้องอีก
alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 03:50:28 PM »

วันนี้เวลา 16.00น. ยังไม่มีใครมาเล่นเลย 0.00 บาท
ComboNet
สมาชิกเว็บ

กัมมุนา วัตตติโลโก สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกร

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 04:07:56 PM »

ขอแนะนำว่า อย่าทำเลยครับ หาอย่างอื่นทำดีกว่า เสี่ยงสูงมาก แนวโน้มคนเล่นน้อยลงเรื่อย ๆ แบบน่าใจหาย ส่วนเกมใหม่ที่จะเอามาป้อนแทบไม่มี... ส่วนคนที่ทำร้านอยู่ตอนนี้ต้องปลดเกียร์ว่าง หาอย่างอื่นทำเสริม

ปล. ถึงจะสเปคแรงแค่ไหน แต่ถ้าไม่มีเกมมาป้อน ก็จบ
พฤติกรรมลูกค้าเปลี่ยน... ต้องหาทางออกให้ไว...
sinsamood
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 04:35:21 PM »

วันนี้เวลา 16.00น. ยังไม่มีใครมาเล่นเลย 0.00 บาท

ของผมยังดีหน่อย ณ ตอนนี้ / ได้ไป 68 บาท

แล้วมีเด็กนั่งเล่นเรื่อยๆ อีก 3 เครื่อง / PUBG / ROE / FiFa4 เล่นคนละเกมคนละสไตล์

ส่วนเรื่องอัพเครื่องแบบผม / จริงๆ ผมก็คิดเหมือนคุณ ComboNet ตอนนี้ไม่สมควรทำอะไร

และก็ไม่แนะนำให้อัพแบบผม / เพราะไม่รู้เมื่อไหร่จะคืนทุน / แต่ที่ผมทำเพราะใจรักล้วนๆ

alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 06:07:10 PM »

ผมว่าจะเอาเงินเก็บไปออกรถกะบะมาส่งของ แต่ยังขับรถไม่เป็น จะให้พี่ชายหัดให้ แล้วก็ซ้อมขับบ่อยๆ
ตอนแรกว่าจะทำซุ้มขายของ ทำน้ำปั่น ขายของแห้ง คิดเร็วแต่ทำช้า ตอนนี้คนทำกันเต็มเลย ร้านค้าขายของชำก็เยอะ
เพราะคุมร้านเกม ซ่อมคอมบางทีก็ครึ่งวัน ก็ไม่มีเวลาไปทำส่วนซุ้มขายของ
แล้วไม่คิดว่าร้านเกมคู่แข่งน้อยลง มันจะแย่ได้ขนาดนี้

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์