หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศ สุรินทร์ อ.กาบเชิง อ.ปราสาท อ.พนมดงรัก รวมทั้งในจังหวัดใกล้เคียง หมาเข้า  (อ่าน 10606 ครั้ง)
kb computer
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 02:27:33 PM »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  ประมาณวันที่ 10 หรือ 11  สิงหาคม 2553  ได้มีกลุ่มอ้างลิขสิทธิ์ ได้ไปลงบันทึกประจำวันไว้แล้ว ขอท้องที่ออกไปช่วยจับ เพลงละเมิดลิขสิทธิ์ แต่ตำรวจท้องที่(ทั้งโรงพัก เว้นร้อยเวรคนเดียว) ไม่เล่นด้วย เพราะในตัวตำบลรู้จักกันหมด  

แต่ร้อยเวร ดันเล่นด้วย เพราะอยากได้ส่วนแบ่ง  มีร้าน ที่ไม่ใช่ร้านคอมฯ ไม่ใช่ร้านเน็ต แต่เป็นร้าน ทำ ตัวแทนไปรษณีย์ กับ ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า ซึ่งรับซ่อมคอมฯด้วย (เสริมทีหลัง) ซึ่งช่างเป็นคนพิการทางขา   โดยวิธีการดังเดิม คือ เอาผู้หญิงและพวกวัยรุ่น ออกทำที ขอดูเพลงในเครื่องที่ใช้งานปกติทั่วไป ซึ่งส่วนมากก็มีแค่ คนละเครื่อง แล้วอ้อนวอนขอให้ไรท์ลงเพลงให้ ซึ่งมีทั้ง CD /Memory โทรสับ   ทั้งสองร้านห่างจากโรงพักประมาณ 300 เมตร

ขั้นแรก ตำรวจท้องที่ที่ไปด้วย (ชั้นประทวน)  ช่วยเป็นพยานและบอกให้ เจ้าทุกข์สู้ เพราะเป็นตำรวจที่รู้ว่า..คดีอย่างนี้ใครเข้าไปยุ่ง ถ้าเจ้าทุกข์เอาเรื่องขึ้นมา มีปัญหาแน่นอน  ตำรวจชั้นประทวนเลยไม่ยอมลงบันทึกการจับกุมใดๆ  ร้อยเวรเลยจัดการเองหมด (เพิ่งย้ายมาไม่นาน ไม่ใช่คนพื้นที่ครับ)

แต่พี่น้องเอ๋ย...  สรุป เจ้าทุกข์ ไม่สู้ อยากให้เรื่องมันจบๆ  ว่างั้น ทั้งๆที่ อดีตผู้บังคับบัญชา(ได้ย้ายไปเป็นเทียบเท่า รองผู้กำกับกองเมือง) ซึ่งได้กำชับเรื่องนี้ไว้และเคยทำตัวอย่างให้ดูแล้วตอนที่ท่านเคยดำรงตำแหน่งอยู่..ท่านได้อุตสาห์โทรมา..หาร้อยเวรว่าอย่าทำอย่างนี้.. ให้ร้อยเวรเอาชาวบ้านไว้ก่อน  ซึ่งท่านนี้แหละครับ ที่คราวที่แล้ว หมาต้องวิ่งหางจุกตูด จากกรณีของผม (ซึ่งหนักกว่ามาก เพราะมันแจ้งความไว้ก่อนด้วยซ้ำ.. )  และได้โทรบอกเจ้าทุกข์ว่า..ให้สู้ไม่ต้องไปกลัวอะไร  แต่เจ้าทุกข์ โดนร้อยเวร ซึ่งเห็นแก่เงิน กล่อมสารพัด เช่นขู่ว่า..โดนปรับเป็นแสนๆ (เดิมๆ) ถ้าถึงศาล  ชาวบ้านธรรมดา ก็กลัวสารพัดแน่นอน  เรียกครั้งแรก ร้านละ  30,000 บาท  แล้วต่อรองลงเรื่อยๆ  จนจบที่  ร้านละ 7,500 บาท (ความจริงจะเรียกว่าร้านเลยก็ไม่ถูกนัก เพราะบ้านนอกแท้ๆ ก็เหมือนบ้านอยู่อาศัยนั้นแหละครับ)

ผมทราบเรื่องเมื่อ วันที่ 16 สิงหาคม 2553 และพยายามติดต่อกับผู้เสียหาย อยู่ครับ เพื่อเดินเรื่องเอาคืน โดย อดีต ผบ.บช. สภ.นี้ได้รับรองกับผม (คุยทางโทรศัพท์) ว่าสามารถเอาเรื่องและเอาเงินคืนได้จากร้อยเวร  โดยท่านจะเป็นแบล็คหลังให้เอง โดยท่านจะดำเนินการให้เองตามขั้นตอน หลังจากที่มีเจ้าทุกข์เอาเรื่องคืน(ต้องทำตามขั้นครับ) โดยการร้องทุกข์  แต่ปัญหามีอย่างเดียวเท่านั้นตอนนี้ครับ  คือเจ้าทุกข์ไม่กล้าเอาเรื่องคืน  

เห็นพี่ๆตำรวจ ว่า พวกเดิม แต่เปลี่ยนหน้าม้าสองสามคน  หลังจากที่มันไม่ได้กินมานานในพื้นที่แถวนี้ เพราะ ท่าน  สารวัตร ภูวดล สุธรรมแปลง (ขออนุญาติเอ่ยนามครับ) อยู่พื้นที่ แต่หลังจากท่านได้ย้ายไปเป็น เทียบรองผู้กำกับ สภ.สุรินทร์  (สส.สบ.3) ใครอยากเห็นหน้าท่าน ตำรวจที่ดี ในทุกด้านและไม่เคยมีประวัติด่างพร้อย ท่านไปอยู่พื้นที่ไหน มีแต่ชาวบ้านรักท่าน ผมก็คนหนึ่งครับ เพราะพิสูจน์มานานแล้วในหลายเรื่อง มีแต่ท่านช่วยชาวบ้าน ท่านไม่เคยเอาเปรียบหรือรังแกชาวบ้านเลย(เท่าที่ผมตามประวัติท่านดูหลายพื้นที่) มีแต่ช่วยเหลือทำตามหน้าที่ ผู้พิทักษ์สันติราษฏร์ อย่างแท้จริง  เดี๋ยวเอารูปให้ดูครับ

รูปจากลิงค์นี้ครับ
http://muang.surin.police.go.th/web/index.php?action=read&mod=menu&Id=10

ชีวิตนี้จะตั้งใจทำความดี... เพื่อตนเองและผู้อื่น... ตราบเท่าที่จะทำได้

คนคิดชั้นเดียว     คือคนประมาท
คนคิดสองชั้น      คือคนธรรมดา
คนคิดสามชั้น     คือคนฉลาด
คนคิดมากชั้น      คือคนรอบคอบ
PrettyJudie
อาสาสมัคร
สมาชิกเว็บ

___www.ict.in.th___

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 02:37:58 PM »

ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับ  จะรอการมาเยือนของมัน

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล์ ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

tompower
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 02:49:00 PM »

ดีมากครับ ตำรวจที่ดีๆก็มี...สนับสนุนครับ       
tripop
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 03:00:07 PM »

จัดให้หนักเลยครับพี่น้องชาวสุรินทร์ อย่าปล่อยมันลอยนวล เอามันให้หนักเลย ..!!
moonarak
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 03:09:50 PM »

ขอชื่นชมตำรวจดีๆครับ สุดยอดนี้ละผู้ใหญ่ตัวจริง  Kiss
kb computer
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 03:24:06 PM »

ท่านนี้เกลียดพวกหมานำจับมากๆครับ  ท่านเคยเป็น หัวหน้า สถานี  สภ.แถว อ. สังขะ  จังหวัดสุรินทร์ ได้เคยมีการตามจับพวกหมานี้มานานแล้วครับ  ถึงขนาดวิทยุ สกัดจับ ตอนที่ท่านอยู่พื้นที่ สภ.นั้น นะครับ  หลายปี (น่าจะสัก 3-5 ปี) มาแล้ว  คนพื้นที่สมัยนู้น น่าจะทราบนะครับ ตอนท่านดำรงตำแหน่งอยู่...แต่สมัยนั้น อาชีพหมายังไม่แพร่พันธ์ขนาดนี้ครับ

ชีวิตนี้จะตั้งใจทำความดี... เพื่อตนเองและผู้อื่น... ตราบเท่าที่จะทำได้

คนคิดชั้นเดียว     คือคนประมาท
คนคิดสองชั้น      คือคนธรรมดา
คนคิดสามชั้น     คือคนฉลาด
คนคิดมากชั้น      คือคนรอบคอบ
bigblack9
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 03:40:03 PM »

อยากทราบว่าพวกที่มาจับลิขสิทธิ์เป็นของบริษัทไหน จะได้ให้ข้อมูลให้ถูกต้อง อย่าไปยอมมันง่ายๆ 
kobbb1
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 05:11:14 PM »

หมาแพร่พันธุ์เยอะ ก็เพราะพวกเรานี่แหละให้อาหารพวกมัน  ถ้าพวกเราไม่ให้อาหาร  พวกมันก็สูญพันธุ์ไปเอง ถูกต้องไหมครับ
maraza
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:04:06 PM »

ตำรวจที่ดีก็มีเหมือนกัน เยี่ยมยอดครับ
tompower
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:48:49 PM »

หมาแพร่พันธุ์เยอะ ก็เพราะพวกเรานี่แหละให้อาหารพวกมัน  ถ้าพวกเราไม่ให้อาหาร  พวกมันก็สูญพันธุ์ไปเอง ถูกต้องไหมครับ

ถูกต้องครับ...ถ้าจะให้มันให้ด้วยรอยเท้าดีกว่าครับ    Grin   Grin
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์