หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วน! แจ้งเตือนร้านค้า ระวังการจับลิขสิทธิ์จากการ์ตูน  (อ่าน 58352 ครั้ง)
ekgchart
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:19:40 PM »

ถ้าเราไม่ไปโรงพักสะอย่างเขาจะทำไรเราไหมครับ
เราไม่ไปมันทำอะไรเราไม่ได้อยู่แล้วครับ ตำรวจที่มันจ้างมาก็ทำอะไรเราไม่ได้ ถ้าตำรวจมันจับใส่กุญแจมือให้คนอื่นถ่ายเหตุการณ์ใว้ครับ เราจะได้เปรียบตำรวจโดนเล่นด้วยแน่นอน ( แต่เค้าไม่กล้าหรอกครับ )
และถ้าเจ้าของร้านเป็นผู้หญิง ตำรวจจะยิ่งไม่กล้าใส่กุญแจมือนะครับ ทำได้แค่เชิญตัวไปโรงพักเท่านั้น

หลังวันที่โดนจับ ผมเคยถามตำรวจคนอื่นที่โรงพักเดียวกันมันบอกว่าที่ตำรวจมาด้วยเพื่อป้องกันเหตุทะเละวิวาท
( แต่ผมรู้ว่าลิขสิทธิ์มันจ้างมาแล้วครับและตำรวจจะได้เงินเพิ่มอีกหลังจากที่เราเผลอไปโรงพักและยอมจ่ายเงินเพิ่มครับ )
ดังนั้นเราก็เล่นตามเกมส์คือเราไม่ไปมันก็ไม่กล้าทำอะไรเราแน่นอนครับ และถ้ามันบอกไม่ต้องมีหมายค้น ปริ้นแผ่นนี้ให้มันอ่านครับ

http://www.ipthailand.go.th/ipthailand/index.php?option=com_content&task=view&id=1949&Itemid=229
( ข้อ4.เขียนว่า การตรวจค้นในที่รโหฐานเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องมีหมายค้นของศาลมาแสดงก่อนจึงจะทำการค้นได้
ถ้าร้านคุณเป็นบ้านคือที่รโหฐานนั่นแหละครับก็ต้องมีหมายค้นที่ออกโดยศาลด้วยครับ
 ข้อ5.เขียนว่าคดีละเมิดลิขสิทธิ์สามารถยอมความกันได้ดังนั้นจึงควรยอมความต่อหน้าพนักงานสอบสวนและบันทึก
ไว้เป็นหลักฐาน ไม่ควรจ่ายเงินในที่เกิดเหตุหรือหลังโรงพักหรือข้างโรงพัก
)

Roll Eyes

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
tommyboy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 05:17:29 PM »

ขอบคุณมากๆๆ ครับ
dragonmullen
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 12:13:37 AM »

สวัสดีครับมาแนะนำข้อมูลล่าสุดจาก กรมทรัพย์สินทางปัญญาครับ มีการเปลี่ยนแปลงนิดหน่อย จากข้อมูลชื่อเว็บที่ผมให้ไปนะครับ เดี๋ยวเพื่อนๆจะหาข้อมูลที่ผมให้ไปไม่เจอ

( ไม่ได้แนะนำให้ขายของก็อบนะครับ แต่หมานำจับของปลอมก็มี ของจริงก็หลอกไถเงินร้านค้ามีเยอะแยะครับ ผิดถูกต้องให้ศาลตัดสินครับ เพราะพวกหมานำจับที่มันทำ ก็เข้าข่ายกรรโชคทรัพย์ครับ )

อันนี้แจ้ง เป็นข้อมูลใหม่ล่าสุดครับ เพื่อให้เพื่อนๆร้านค้ามีการป้องกันจากการไถเงินของพวกหมานำจับลิขสิทธิ์ครับ

1. http://www.ipthailand.go.th/index.php?option=com_content&view=category&id=113&Itemid=327
 ( มีรายละเอียดต่างๆครบ )

2. ถ้าหมานำจับลิขสิทธิ์มา มันบอกไม่ต้องมีหมายค้น ปริ้น แผ่นนี้ให้มันอ่านครับ...http://www.ipthailand.go.th/index.php?option=com_content&view=article&id=582:2014-04-28-03-28-00&catid=113&Itemid=327

( ข้อ3. เขียนว่า ตรวจสอบว่าผู้กล่าวหามีเจ้าหน้าที่ตำรวจมาด้วยและเป็นผู้ทำการจับกุม เนื่องจากการจับกุมเป็นอำนาจของเจ้าหน้าที่ตำรวจเท่านั้น โดยอาจขอดูบัตรประจำตัวเจ้าหน้าที่ตำรวจ )
( ถ้าหมานำจับลิขสิทธิ์ยกของเอง ให้ตำรวจรับแจ้งความเลยครับข้อหาลักทรัพย์ ถ้าไม่รับแจ้งก็บอกตำรวจเข้าข่ายผิดมาตรา 157 ข้อหาละเว้นหรือปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบได้ครับที่ไม่จับคนขโมยของเราต่อหน้าต่อตาเรา ถ่ายคลิปแล้วมีเสียงบรรยายในคลิปด้วยจะดีมาก ตัวอย่างเช่น ถามตำรวจดังๆเลยครับว่าจะจับคนขโมยของในร้านต่อหน้าต่อตาหรือเปล่ามันมีประโยชน์ภายหลังนะครับ เพราะตามกฎหมายเรื่องนี้ประชาชนไม่มีสิทธิจับประชาชนเองนะครับ )

( ข้อ4.เขียนว่า การตรวจค้นในที่รโหฐานเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องมีหมายค้นของศาลมาแสดงก่อนจึงจะทำการค้นได้
ถ้าร้านคุณเป็นบ้านคือที่รโหฐานนั่นแหละครับก็ต้องมีหมายค้นที่ออกโดยศาลด้วยครับ ข้อ5 . คดีละเมิดลิขสิทธิ์สามารถยอมความกันได้ดังนั้นจึงควรยอมความต่อหน้าพนักงานสอบสวนและบันทึกไว้เป็นหลักฐาน ไม่ควรจ่ายเงินในที่เกิดเหตุหรือหลังโรงพักหรือข้างโรงพัก )

3.  กรณีที่คุณไปโรงพักแล้วคุณถ่ายคลิป ตอนพวกมัน เรียกเงินข้างโรงพักรวมทั้งตำรวจ จะดีมากครับ เพราะตอนไปศาลมันจะช่วยคุณได้ อันนี้  อัยการเคยบอกคนที่ร้านมาครับเพราะเค้าแนะนำว่าห้ามจ่ายเด็ดขาดเพราะยังไม่มีการตรวจสอบเอกสารเลย ของปลอมมีครับ (แต่พวกนี้มันค่อนข้างระวังตัว และตำรวจจะทำเป็นให้เราไปคุยข้างโรงพักเหมือนไม่เกี่ยว อาจจะถ่ายยากหน่อยแต่ถ้าโดนจับหลายร้านก็ช่วยกันถ่ายซิครับ ข้อนี้ ตำรวจจะผิดโดนฟ้อง มาตรา 148 เป็นเจ้าพนักงานจูงใจให้ผู้อื่นมอบผลประโยชน์ กับ มาตรา 149 เป็นเจ้าพนักงานเรียกรับผลประโยชน์  ครับ )

สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 12:16:11 AM »

สรุป ...

1.ปกติหมานำจับมันไปร้านใคร มันไม่มีหมายค้นที่ออกโดยศาลนะครับ ( เข้าข่ายบุกรุกนะครับ )

2.หมานำจับมันจะโกหกทุกอย่างไม่ว่าของจริงหรือปลอมเพื่อให้คุณไปโรงพักครับ เรียกดูบัตรประชาชน ( ปกติพวกมันไม่กล้าให้ดูหรอกครับ ) ถ่ายรูปไว้ด้วยครับ

3.ถ่ายรูปตรวจดูเอกสารทุกอย่าง และ ตรวจสอบใบมอบอำนาจครับ ( ใบมอบอำนาจต้องไม่ขาดช่วงโดยเฉพาะช่วงที่1จากต่างประเทศครับ )

คลิปนี้เป็นตัวอย่างนะครับ  อาจจะลงซ้ำไปบ้าง ดูเอกสารปึกหนาๆ ตำรวจเค้ายังไม่รับแจ้งความเลยครับเพราะใบมอบอำนาจจากญี่ปุ่นมาไทย มันไม่มีครับ  

http://www.youtube.com/watch?v=EZm0WNh-iBE

สรุปทิ้งท้ายอีกนิดครับ… ผมอาจจะเขียนยาวไปหน่อย แต่คิดว่า น่าจะเป็นประโยชน์ กับเพื่อนๆ ร้านค้านะครับ เราคนทำมาหากินนะครับ  มันมาหาคุณ ถือเอกสารเน่าๆมาปึกนึง ของจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ แล้วมันมาถึง มันมาเรียกเงินคุณ 20000-30000 บาท คุณจะให้มันไปหรือครับ จริงมั้ย ( ข้อมูลอื่นลองหาดูจากอาจารย์ท่านอื่น แนะนำในเว็บนี้ได้ครับ ยังมีอีกเพียบ  )

ขอบคุณที่สละเวลามาอ่านกันครับ สวัสดีครับ
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 12:18:40 AM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ..

เพื่อความสะดวกรวดเร็ว รายละเอียด จาก เว็บ(http://www.ipthailand.go.th/index.php?option=com_content&view=article&id=582:2014-04-28-03-28-00&catid=113&Itemid=327)
 ข้อที่2 จากด้านบนนั้น เขียนไว้ดังนี้นะครับ ( ผมลงเผื่อไว้ก่อน เพราะในอนาคตชื่อเว็บอาจเปลี่ยนแปลงได้อีก ถ้าหาไม่เจอจะได้อ่านในนี้แทนครับ )…

กรณีธุรกิจถูกกล่าวหาว่าละเมิดลิขสิทธิ์ควรทำอย่างไร

1. ตรวจสอบหลักฐานว่าผู้กล่าวหาเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์(เป็นผู้สร้างสรรค์)จริงหรือไม่ หรือได้มาซึ่งลิขสิทธิ์โดยวิธีใด เช่น เป็นผู้รับโอนลิขสิทธิ์ เป็นผู้ได้รับอนุญาติให้ใช้งานอันมีลิขสิทธิ์ เป็นต้น

2. ตรวจสอบว่ามีการแจ้งความร้องทุกข์ต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจหรือไม่เนื่องจากคดีละเมิดลิขสิทธิ์เป็นความผิดอันยอมความได้ ในทางปฏิบัติเจ้าของลิขสิทธิ์หรือตัวแทนต้องร้องทุกข์ก่อนเจ้าหน้าที่ตำรวจจึงจะทำการจับกุม และคดีสามารถระงับได้ด้วยการถอนคำร้องทุกข์ถอนฟ้อง หรือยอมความกันตามกฎหมาย

3. ตรวจสอบว่าผู้กล่าวหามีเจ้าหน้าที่ตำรวจมาด้วยและเป็นผู้ทำการจับกุม เนื่องจากการจับกุมเป็นอำนาจของเจ้าหน้าที่ตำรวจเท่านั้น โดยอาจขอดูบัตรประจำตัวเจ้าหน้าที่ตำรวจ

4. การตรวจค้นในที่รโหฐานเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องมีหมายค้นของศาลมาแสดงก่อนจึงจะทำการค้นได้

5. คดีละเมิดลิขสิทธิ์สามารถยอมความกันได้ดังนั้นจึงควรยอมความต่อหน้าพนักงานสอบสวนและบันทึกไว้เป็นหลักฐาน ไม่ควรจ่ายเงินในที่เกิดเหตุหรือหลังโรงพักหรือข้างโรงพัก

6. ตรวจหลักฐานการมอบอำนาจให้ตัวแทนไปดำเนินคดี เช่น เอกสารหมดอายุหรือไม่ การมอบอำนาจถูกต้องหรือไม่ มีอำนาจร้องทุกข์ ถอนคำร้องทุกข์ หรือยอมความหรือไม่ เป็นต้น

7. ควรติดต่อหรือประสานทนายความเพื่อมาอำนาจความสะดวกเกี่ยวกับคดี (ถ้ามี)

8. ของกลางในคดีได้แก่ ทรัพย์สินที่ได้ทำหรือมีไว้เป็นความผิดหรือทรัพย์สินที่ได้ใช้หรือมีไว้เพื่อใช้ในการกระทำความผิด

9. กรณีเป็นผู้ถูกจับย่อมมีสิทธิดังนี้

(1) มีสิทธิรับทราบข้อกล่าวหาในการกระทำความผิด (ป.วิอาญา ม.83 ว2 )

(2) มีสิทธิจะไม่ให้การหรือให้การก็ได้ และถ้อยคำของผู้ถูกจับอาจใช้เป็นพยานหลักฐานในการพิจารณาคดีได้(ป.วิอาญา ม. 83 ว2)

(3) สิทธิในการพบและปรึกษาทนายความหรือผู้ซึ่งจะเป็นทนายความเป็นการเฉพาะตัว(ป.วิอาญา ม.7/1 และ ม.83 ว2)

(4) มีสิทธิแจ้งหรือขอให้เจ้าพนักงานแจ้งให้ญาติหรือผู้ซึ่งตนไว้วางใจทราบถึงการถูกจับกุมและ

สถานที่ที่ถูกควบคุมในโอกาสแรก (ป.วิอาญา ม.7/1 )

(5) สิทธิให้ทนายความหรือผู้ซึ่งตนไว้วางใจเข้าฟังการสอบปากคำตนได้ในชั้นสอบสวน (ป.วิอาญา ม.7/1 )

(6) สิทธิได้รับการเยี่ยมหรือติดต่อกับญาติได้ตามสมควร (ป.วิอาญา ม.7/1 )

(7) สิทธิได้รับการรักษาพยาบาลโดยเร็วเมื่อเกิดการเจ็บป่วย (ป.วิอาญา ม.7/1 )

10. ควรมีการประกันตัวผู้ต้องหา หลักฐานที่ต้องนำมาใช้ในการประกันตัว เช่น โฉนดที่ดิน เงินสด หรือบุคคลที่เป็นข้าราชการ
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 12:19:15 AM »

เพิ่มเติม อีกนิดครับ

1. สำหรับข้อ 2 เขียนว่าตรวจสอบว่ามีการแจ้งความร้องทุกข์ต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจหรือไม่...  ถ้าตำรวจบอกว่าได้รับแจ้งความไว้แล้ว คุณตรวจสอบดูเลยครับว่าใบแจ้งความนั้นมีชื่อคุณหรือเปล่าหรือแค่ถือกระดาษมาหลอกๆคุณ (อาจมีแค่ชื่อร้านค้า ) ปกติหมานำจับไม่รู้ชื่อคุณอยู่แล้ว ตำรวจจะรับแจ้งความได้ยังไงแต่ส่วนใหญ่ร้านค้าที่เสียรู้ไปโรงพัก จะโดนหมานำจับลิขสิทธิ์แจ้งความจับคุณจริงๆตอนคุณอยู่ในโรงพักตอนนั้นแหละครับ และตำรวจจะขอดูบัตรคุณตอนนั้นแหละ ( ก็คือมัดมือชกนั่นแหละครับ และตำรวจจะให้คุณเซ็นยอมรับผิดตอนนั้นเลยครับ )

2. กรณีที่มันรู้ชื่อคุณก็มีหลายวิธีครับ เช่นให้คนในพื้นที่ มาหลอกถาม ชื่อร้าน ชื่อคุณ กับนามสกุลคุณ และที่อยู่ร้านคุณครับ ( วิธีหลอกถาม มีหลากหลายนะครับ ) และ มันจะหลอกถามแบบพูดจาดีดีนะครับ คุณจะได้ไม่สงสัย ( ก็มันต้องการข้อมูลคุณนี่ครับ )

3.ตอนที่อยู่หน้าร้านคุณ ตำรวจ และหมานำจับจะร่วมมือกันทุกวิธี พูดจาหลอกล่อ ให้คุณไปโรงพักให้ได้นะครับ ( ถ้าคุณเอาจริง ดุจริง สู้จริง  ถ่ายวีดีโอไว้ มันไม่กล้าทำอะไรคุณหรอกครับ มันยืนไม่นานเดี๋ยวมันก็กลับไปเองแหละครับ )

สรุป ย้ำอีกทีนะครับ

1.   หมายค้นที่ออกโดยศาลไม่มี ( ที่จริงข้อนี้ข้อเดียวก็ไม่ต้องไปโรงพักแล้วนะครับ )

2.   บัตรตำรวจไม่กล้าให้ดู (อันนี้ผิดปกติแล้วครับต้องมีบางอย่างที่ตำรวจทำไม่ถูกต้องแน่นอนครับ)

3.   บัตรเจ้าหน้าที่ที่หมานำจับมา ว่ามาจากบริษัทอะไรรวมบัตรประชาชนด้วยนะครับ ไม่กล้าให้ดู

4.   ข้อ 1-3 ไม่กล้าให้ดู เข้าข่ายบุกรุกครับ ( ดูว่าใครยืนอยู่ในร้านคุณบ้าง ถ่ายรูปไว้ ปกติจะมีเฉพาะตำรวจกับหมานำจับ1คนอยู่ในร้านคุณนะ  ครับ คุณเอาจริงและคุณกำลังจะถ่ายวีดีโอไว้ คนอื่นจะเดินออกไปยืนอยู่หน้าร้านทันทีครับ ยืนพอดีขอบปูนร้านคุณเป๊ะ ลองหาตัวอย่างดูในยูทูปได้ครับ พิมพ์คำว่า จับลิขสิทธิ์ ก็ได้ )

5.   ใบมอบอำนาจครบช่วงไม่ขาดสาย (รวมทั้งช่วงที่1 จากต่างประเทศ) ของจริงไม่มี และไม่กล้าให้ดู

6.   ใบแจ้งความ ( ชื่อกับร้านตรงกันมั้ย ) และต้องไม่ใช่สมุดบันทึกประจำวันของตำรวจนะครับ ไม่กล้าให้คุณดูชัดๆ
    (ข้อนี้อาจหลอกว่าสมุดบันทึกประจำวัน หรือเอกสารอื่นๆ เป็นใบแจ้งความครับ)  

7.   ไม่ต้องไปโรงพักครับ ( ทุกขั้นตอนที่คุณถาม ถ่ายวิดีโอด้วยครับ )

m88
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 11:30:41 AM »

เมื่อวันที่ 16 ธ.ค.57 โดนลิขสิทธิ์จับ อ้างมาจับกาตูน์เน็คเวิค มันมีใบแจ้งความมา ตำรวจมา (ที่เกิดเหตุ ตลาดBB มาเก็ต บางใหญ่ นนทบุรี ) น้องสาวเราก็ได้ไปกับมันที่ สน.บางใหญ่ มันเรียกเงิน 20000 น้องเราต่อเหลือ10000 มันไม่ยอม มันบอกไปฟ้องศาลอย่างเดียว เราก็เลยรีบไปที่ สน.ไปดูเอกสารมัน เอกสารมีเป็นปึกๆหนามาก เราก็ได้ดูแต่ใบแจ้งความ ใบมอบอำนาจมาจับ แต่เราพลาดตรงที่ ได้ชื่อตัวแทนมอบมาจับนี่หละ มันชื่อ ไอ้ ธีรสิทธิ์  สมใจวงษ์  ชื่อมันขึ้นในกูเกิลเลยว่าเป็นพวกที่อ้างมาจับลิขสิทธิ์ แค้นจริงๆพลาดท่าให้มัน มันมากับพวกหลายคนมีแต่เด็กๆ ใครที่กำลังจะโดนมันจำชื่อมันไว้อย่าไปเชื่อมันตอนนี้มันหาแดกจับลายกาตูน เบนเทน ฟลอแฟง (ร้านผมขายผ้าปูที่นอน ผ้านวม ) มันจะมากัน 5-8 คน จะมีผู้หญิงทำการล่อซื้อ เจอมันมากระทืบมันได้เลยพวกเหี้ยพวกนี้ จำชื่อมันไว้นะ ไอ้เหี้ยธีรสิทธิ์  สมใจวงษ์ อยากดูหน้ามันเข้ากูเกิลพิมชื่อมันลงไป เห็นเลย  Angry
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 01:00:08 PM »

ไอ้ ธีรสิทธิ์  สมใจวงษ์ ชื่อที่คุณ m 88 บอกมา หมายค้นที่ออกโดยศาลไม่มีมาแน่นอนครับ
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 01:02:15 PM »

เมื่อวันที่ 16 ธ.ค.57 โดนลิขสิทธิ์จับ อ้างมาจับกาตูน์เน็คเวิค มันมีใบแจ้งความมา ตำรวจมา (ที่เกิดเหตุ ตลาดBB มาเก็ต บางใหญ่ นนทบุรี ) น้องสาวเราก็ได้ไปกับมันที่ สน.บางใหญ่ มันเรียกเงิน 20000 น้องเราต่อเหลือ10000 มันไม่ยอม มันบอกไปฟ้องศาลอย่างเดียว เราก็เลยรีบไปที่ สน.ไปดูเอกสารมัน เอกสารมีเป็นปึกๆหนามาก เราก็ได้ดูแต่ใบแจ้งความ ใบมอบอำนาจมาจับ แต่เราพลาดตรงที่ ได้ชื่อตัวแทนมอบมาจับนี่หละ มันชื่อ ไอ้ ธีรสิทธิ์  สมใจวงษ์  ชื่อมันขึ้นในกูเกิลเลยว่าเป็นพวกที่อ้างมาจับลิขสิทธิ์ แค้นจริงๆพลาดท่าให้มัน มันมากับพวกหลายคนมีแต่เด็กๆ ใครที่กำลังจะโดนมันจำชื่อมันไว้อย่าไปเชื่อมันตอนนี้มันหาแดกจับลายกาตูน เบนเทน ฟลอแฟง (ร้านผมขายผ้าปูที่นอน ผ้านวม ) มันจะมากัน 5-8 คน จะมีผู้หญิงทำการล่อซื้อ เจอมันมากระทืบมันได้เลยพวกเหี้ยพวกนี้ จำชื่อมันไว้นะ ไอ้เหี้ยธีรสิทธิ์  สมใจวงษ์ อยากดูหน้ามันเข้ากูเกิลพิมชื่อมันลงไป เห็นเลย  Angry
ใช่  ไอ้ธีรสิทธิ์  สมใจวงษ์ คนนี้หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นคนเดียวกันกับในคลิปนี้ใช้เอกสารปลอมล้านเปอร์เซ็นนะครับ ตำรวจที่มากับมันในคลิปนี้โดนเมียยิงตายไปแล้วด้วยนะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=nPY_PD1mhu0

อันนี้ข่าวครับ
http://ict.in.th/45711
m88
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 10:08:42 AM »

ใช่คับ มันไม่มีหมายศาลมา มันให้เด็กที่มากับมันค้นของที่ร้านไป และอีกอย่างมันไม่ได้ระบุชื่อร้านด้วย มันระบุชื่อร้านใครก็ไม่รู้ แต่มาจับร้านเรา แค้นไอ้เหี้ยนี่จริงๆ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์